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VIDOKEZO MUHIMU
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HUDUMAZRUMEMESS &

Matumizi mazuri ya huduma ya umeme yanaweza kuokoa
fedha ambazo zingepotea kwa kulipia gharama zisizo na
sababu za matumizi ya huduma hiyo.

Umeme wa ndani ya nyumhba
i Tumia taa zinazoakisi mwanga kuliko taa za joto kali. Taa
zinazoakisi mwanga ni bora zaidi na hudumu kiasi cha mara

4 hadi 10 zaidi.

m Ingawa taa zinazoakisi ni ghali zaidi ya taa za joto kali,
lakini zenyewe huokoa nishati kwa muda wote wa
matumizi yake.

ii. Unapoweka mtandao wa nyaya (wiring) kwenye nyumba
yako, hakikisha kuwa kazi hiyo inafanywa na fundi
aliyesajiliwa na mwenye leseni ya EWURA

iii. Nyoosha nguo nyingi kwa wakati mmoja kuepuka uwashaji
wa pasi wa mara kwa mara ili kuepuka kutumia kuwa
kufanya hivyo unatumia uniti nyingi.

m Nyoosha nguo nzito kwanza, kisha maliza na nguo
nyepesi. Nguo nzito hutumia umeme mwingi, ilhali nguo
nyepesi zinaweza kunyooshwa kwa kutumia joto la pasi
lililopatikana ya kunyoosha nguo nzito.

m Zima pasi mara unapotaka kufanya shughuli nyingine ili
kuepusha nishati kupotea ovyo.

m Zima pasi dakika tano kabla ya kumaliza nguo zote
kwani pasi inakuwa bado na moto wa kutosha kumaliza
nguo zilizobaki.

m Ondoa pasi kwenye soketi ya umeme mara baada ya
kumaliza kunyoosha nguo.

iv. Zima vifaa vyote vya umeme baada ya matumizi na
uhakikishe umezima na kwenye soketi. Kutokuzima soketi
kunaweza kusababisha umeme kuendelea kutumika bila
ufahamu wako

v.  Kama hakuna ulazima wa vyakula au vinywaiji kuhifadhiwa
kwa ubaridi wa jokofu/friji, unashauriwa kutotumia friji yako
m Pia usiweke Jokofu sehemu yenye joto kubwa au

sehemu isiyo na mzunguko mzuri wa hewa kwani
itatumia umeme mwingi.

m Hakikisha ujazo wa Jokofu lako hauzidi robo tatu (%4) ya
ujazo wake kwa ajili ya matumizi mazuri ya nishati.

m Tumia jokofu lisilo chakavu kwani chakavu hutumia
umeme mwingi.

m Muda wote mlango wa jokofu uwe umefungwa ili kutunza
baridi

vi. Usiunganishe vifaa vingi kwenye kebo (“extension”) moja
ya umeme kwa kuwa ikizidiwa uwezo wake, unaweza

kusababisha majanga ya moto ama uharibifu wa vifaa vyako
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vii. Usiwashe taa wakati wa mchana, tumia mwanga wa jua
m Zima taa katika chumba chochote ambacho hukitumii
m Tumia taa kwa matumizi katika eneo husika tu badala ya

taa zenye nuru kali chumba chote, elekeza mwanga pale
unapohitaji..

m Tumia taa za njia zaidi ya moja ili kurahisisha kupunguza
kiwango cha mwanga wakati taa za nuru kali zinapo
kuwa si za lazima.

m Tumia taa zinazoakisi kiasi kidogo za wati za umeme au
taa za usiku zinazong'aa.

viii. Pamba nyumba yako kwa rangi yenye kuakisi mwanga na
pia fungua pazia ili kuruhusu mwanga wa mchana kupenya
ndani
m Weka madirisha makubwa unapojenga nyumba

kuruhusu mwanga kuingia ndani wakati wa mchana
badala ya kuwasha umeme kutwa nzima

ix. Safisha kuta za nyumba, taa na mifuniko yake ili kuondoa
vumbi uweze kupata mwanga ulio sahihi na wa kutosha

x.  Tumiavifaa vya kurekebisha au kupunguza nguvu za umeme
katika nyumba yako ili kuepuka hasara ya kuunguliwa na
vifaa katika nyumba yako

xi.  Ni rahisi kuchemsha maji katika birika kuliko katika jiko la
umeme kwani jiko la umeme linachukua muda mwingi.

xii.  Usitumie vifaa kama runinga, radio n.k kwa pamoja kwani
vinaongeza matumizi ya umeme.

Umeme wa nje ya nyumba

i Wamiliki wengi wa nyumba hutumia umeme wa nje kwa
madhumuni ya mapambo na usalama. Wakati unataka
kununua taa kwa ajili ya taa za nje, utaona bidhaa
mbalimbali, kuanzia taa zenye volteji ndogo hadi kubwa.

ii. Zima taa za mapambo za nje kunapopambazuka. Tumia
taa zinazotumia umeme kidogo na zinazodumu kwa muda
mrefu;

m Usishike waya wa umeme ulioanguka au kuninginia
kwani ni hatari kwa afya yako;

m Usikate miti karibu na mfumo wa umeme kwani miti
ikuangukua mifumo hiyo inayweza kuleta athari ya
umeme;

m Toa taarifa iwapo kuna hitilafu ya umeme kuepusha
hatari; na

m Usiruhusu nyaya za umeme Kkukatisha juu ya paa

la nyumba yako kwani kukitokea hitilafu ya umeme

unaweza kusababisha ajali ya moto katika nyumba yako.

“Huduma Bora ni Haki Yako”

><ew ura CCC
Consumer Consultative Council
Tahadhari

i Usijenge nyumba ya makazi au bishara chini ya nyaya za
umeme kwani ni hatari kwa usalama wako;

ii. Tumia wakandarasi waliosajiliwa na EWURA katika
kuingiza mfumo wa umeme ndani ya nyumba yako ili kuwa
na uhakika wa usalama wa mfumo wa umeme;

iii. Usishike wala kugusa waya wa umeme ulioanguka au
kuning’ inia;

iv.  Usifanye kazi za ufundi wa umeme pasipo kuwa na ujuzi,
tumia mafundi wenye leseni kama kuna hitilafu yoyote ya
umeme katika nyumba yako;

V. Usipite maeneo yaliyokatazwa wakati wa ujenzi au
matengenezo ya miundombinu ya umeme yakiendelea;

vi. Usisimame au kufanya biashara chini ya Transfoma ya
umeme kwani ikipata hitilafu yaweza kuathiri usalama wako;

vii. Usikate miti karibu na mfumo wa umeme unaweza
kuhatarisha maisha yako, wasiliana na TANESCO kwa
msaada;

viii. Usipande, kubeba au kuchezea waya wa muhimili wa
nguzo *stay wire* kwani unaweza kunaswa na umeme na
kuhatarisha usalama wa maisha yako;

ix.  Usiwashe au kuchoma moto chini ya mifumo ya umeme au
karibu na nguzo za umeme kwani utaharibu miundombinu
na kuiathiri jamii ya watumiaji wa huduma hiyo; na

x.  Watoto wasicheze karibu na nguzo au mifumo ya umeme
kuepuka madhara ya umeme.

VIDOKEZO MUHIMU
KWA WATUMIAJI WA
BIDHAA ZA PETROLI

Hapa kuna njia za kufanya fedha zako kuwa na thamani
zaidi kwa Kkila lita.
[ Zingatia muda wa kujaza mafuta kwenye chombo chako cha moto:
a. Nunua au jaza mafuta katika chombo chako cha moto
wakati wa asubuhi sana kipindi ardhi ikiwa bado na
ubaridi.
Vituo vya mafuta vina matanki ya kuhifadhia mafuta chini
ya ardhi. Ardhi inapokuwa baridi mafuta huwa mazito
zaidi, wakati kunapokuwa na joto petroli hutanuka, hivyo
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kununua mchana au jioni lita yako huwa si lita kamili.
Katika biashara ya petroli, uzito na joto maalumu la
petroli, dizeli na mafuta ya ndege, ethanol na bidhaa
nyingine za petroli vina umuhimu mkubwa sana.
Upandaiji wa joto wa nyuzi 1 ni suala kubwa sana katika
biashara hii. Lakini vituo vya huduma ya mafuta havina
namna ya kufidia joto kwenye pampu.

b. Hakikisha unajaza mafuta tenki lako likiwa nusu kwa
kuwa kadiri unapokuwa na mafuta zaidi kwenye tenki
lako, ndivyo hewa inayokaa kwenye moja ya sehemu
tupu inavyokua kidogo.

e Petroli huvukizwa haraka tofauti na unavyoweza
kufikiri. Matenki yanayohifadhi petroli yana dari la
ndani linaloelea. Dari hili hutumika kama kitenganishi
kisicho bayana cha petroli na angahewa, hivyo
hupunguza uvukizwaiji.

e Tofauti na vituo vya mafuta, baadhi ya magari
yanayojazwa mafuta yana ufidiaji wa joto halisi kiasi
kwamba kila lita huwa na kiasi halisi.

c. Usijaze mafuta wakati gari la mafuta linamimina mafuta
kwenye matenki ya kuhifadhia ili kuepuka kupata mafuta
yenye uchafu.

e Mara nyingi petroli/dizeli hukorogwa kipindi mafuta
yanapokuwa  yanamiminwa. Kwahiyo kuna
uwezekano mkubwa wa kusababisha mafuta
kuchanganyikana na uchafu ambao kwa kawaida
hutuama chini ya tenki.

il Risiti ya malipo
e Chukua risiti pindi unaponunua mafuta. Hii itakusaidia
kulalamika ukipatwa na madhara yatokanayo na
mafuta hayo.
e Risiti hutumika kama ushahidi wa manunuzi ya
huduma kutoka kwenye kituo husika.
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Kwa matumizi bora ya maiji tunaweza kusaidia kuhifadhi vyanzo
vya maji kwa kizazi cha sasa na kijacho, kuokoa fedha na kulinda
mazingira. Kumbuka kila tone lina thamani. Mambo yafuatayo ni
muhimu kuyazingatia:-

i. Usimwage maiji chini wakati yanaweza kutumiwa kwa matumizi
mengine mfano: kumwagilia mimea au bustani, au kwa ajili ya
kufanyia usafi;

ii. Hakikisha kuwa nyumbani mwako hakuna maji yanayovuja.
Nyumba nyingi zina sehemu zilizojificha zinazovuja.

m lli kubaini mvujo, funga mabomba yote, kisha kagua mita yako,
kama mita itakua inazunguka basi jua kuna sehemu panavuja

m Chunguza mfumo mzima wa mabomba ikiwemo mabomba ya
nje na ndani kote kwa mfano, mabomba ya chooni na tanki la
choo kuangalia kama kuna uvujaji lakini unaweza kuchunguza
uvujaji kwa kuongeza rangi ya chakula kwenye tangi. Iwapo tangi
linavuja, rangi itaonekana kwenye tundu la choo ndani ya kipindi
cha dakika 30.

ii. lwapo kifungua maji cha kwenye tankila maji ya choo ambacho
mara zote kinapokuwa chini huruhusu maiji kuendelea kutoka
kibadilishwe au kirekebishwe ili kiweze kurudi juu chenyewe
kisiruhusu maji kuendelea kutoka.

m  Epuka kuvuta maji “kuflash” maliwatoni kama hakuna sababu ya
kufanya hivyo;

iv. Unapojaza tenki la juu hakikisha unazima pampu ya maji
haraka baada ya tenki hilo kujaa ili kuepusha maji kumwagika
bila sababu;

v. lkiwa maji yamekatika, usiache koki ya bomba lako wazi kwa
kuwa huenda maji yakaanza kutoka pasipo wewe kujua na
hivyo kusababisha upotevu mwingi wa maji usio na sababu;

vi. Toa taarifa ya mvujo na bomba zilizopasuka kwa mtoa
huduma, maji yanayopotea ni gharama za mteja;

vii. Kinga ndoo chini ya bomba ambalo halifungi vizuri ili kukinga
maji ya ziada yanayochuruzika na unaweza kutumia maji
hayo uliyokinga kwa shughuli zingine

viii. Badilisha vifaa vya bomba vilivyochoka/vilivyochakaa kwa
kuweka vipya, usifunge mipira;
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Kwa wanaotumia bomba la mvua kwa ajili ya kuoga, fungua
bomba ili uweze kuoga; funga ili uweze kujipaka sabuni,
kisha fungua tena kujisuuza;

Wakati wa kuosha vyombo kwa mikono, jaza sinki au beseni
moja kwa maji ya sabuni, suuza kwa maji yanayotoka
polepole bombani; au jaza beseni jingine kwa ajiri ya kusuuza

Tupa karatasi za chooni, wadudu na uchafu mwingine kama
huo kwenye sehemu ya takataka badala ya tundu la choo;

Dhibiti vifaa vyako vya kumwagilia maji bustanini.

Viidokezo vya Huduma ya Maji kwa ujumia

vi.

Vii.

viii.

Shiriki katika masuala ya usimamiaji wa maiji;

Kuwa makini na fuata kanuni zote za kuhifadhi na kupunguza
matumizi ya maji zinazotumiwa kwenye eneo lako;

Utumiaji wa maiji yasiyo safi na salama ni hatari kwa afya;

Toa taarifa kuhusu upotevu wowote wa maiji hasa utokanao
na mabomba yaliyopasuka, mabomba wazi ya maji, maji
yanayomwagika ovyo, visima vinavyovuja maji n.k) kwa
mamlaka husika au watoa huduma za maji;

Hamasisha mfumo wakusaidia, kuendeleza na kuboresha
tabia ya uhifadhi maji miongoni mwa watoto na watu wazima;

Saidia miradi ambayo itasababisha ongezeko la matumizi ya
maji machafu kwa ajili ya umwagiliaji na matumizi mengine;
Wahamasishe marafiki na maijirani zako kuwa sehemu ya
jamii yenye ufahamu kuhusu masuala ya maji;

Hifadhi maji kwa vile ni kitu sahihi kufanya hivyo. Usipoteze
maji kwa sababu mtu mwingine ndiye anayelipia bili; na

Jaribu kufanya kitu fulani kila siku ambacho kitaokoa maiji.
Usijali iwapo uokoaji ni mdogo kwani unaweza kuleta
mabadiliko.
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VIDOKEZO MUHIMU
KWA MTUMIAJI WA
GESI ZA KUPIKIA
MAJUMBANI (LPG)

Gesi itumikayo majumbani ni zao litokanalo na kusafishwa kwa
mafuta ghafi (crude oil). Huhifadhiwa kwenye mitungi. Gesi ni
nishati safi na salama kwa mazingira.

Mtumiaji anapaswa kuzingatia misingi ya usalama ili kujiepusha
na madhara yanayoweza kujitokeza wakati wa utunzaji na
utumiaiji.

Vidokezo muhimu kwa watumiaji wa gesi za kupikia majumbani
Vidokezo vifuatavyo ni muhimu kuvizingatia ili kukidhi mahitaji ya
afya, usalama na mazingira kwa watu na mali zao:

Usafirishaji
= Mtungi usafirishwe ukiwa umesimama wima kuepusha
mtikisiko

m  Uteremshwe taratibu kutoka kwenye gari au kuhamishwa
kutoka sehemu moja kwenda nyingine kuepusha

uharibifu wa mtungi

Ununuzi

m  Nunua gesi iliyo kwenye mitungi ambayo ina lakiri ya
kampuni husika (mfano: MIHAN GAS, ORXY, LAKE
GAS, OILCOM, CAMEL OIL, MANJIS n.k)

m  Pima uzito wa mtungi ili kujiridhisha na uzito wa gesi
unayonunua

= Dai na tunza risiti ya manunuzi ya mtungi huo wa gesi
mpaka itakapoisha

Uhifadhi/Utunzaji
i. Hifadhi Mtungi:
= Ukiwa umesimama wima
= Sehemu yenye hewa ya kutosha
= Mbali na vyanzo vya moto au vitu vyenye mlipuko
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au vinavyoshika moto kwa haraka
m Mahali ambapo si rahisi kugongwa au

kuangukiwa na kitu chochote
ii.  Mtungitupu uhifadhiwe sehemu isiyokuwa na joto

Utumiaji
m Hakikisha mtungi na jiko vimeunganishwa vizuri na
kiusalama
m Usifunge milango/madirisha wakati unatumia gesi
kuruhusu hewa kuingia
m  Hakikisha unatumia mpira (horse) unaotakiwa, usijikunje
= Kuwa karibu na jiko lako mara kwa mara unapopika ili

kugundua kama kuna hitilafu yoyote

Tahadhari ya moto inayoweza kusabahishwa na mvujo wa gesi
Mvujo wa gesi ukikutana na chanzo cha moto unaweza
kusababisha moto/mlipuko wa moto. Mvujo unaweza kutokea
kwenye/wakati:
i. Maunganisho
ii. Mpira chakavu
iii. Kusahau kuzima kidhibiti gesi baada ya kumaliza
matumizi

iv. ~ Ubovu wa valvu

v. Kukosea kuunganisha kidhibiti gesi “regulator”

vi. Watoto kuchezea stovu/mtungi

Ukigundua kuna uvujaji wa gesi chukua tahadhari zifuatazo:-

i.  Usiwashe jiko lako la gesi

ii. Zima jiko kama lilikuwa linatumika

iii. Fungua milango na madirisha kuruhusu hewa kuingia

iv. Usiwashe /usizime kifaa chochote cha umeme

v.  Usitumie simu ya mkononi ukiwa katika eneo hilo

vi. Usikague mvujo wa gesi kwa kuwasha kiberiti kwani
inaweza kusababisha mlipuko

vii. Endapo gesi imevuja, tembea polepole (nyata) ili kusiwe
na msuguno wa miguu na sakafu unaoweza kuleta
mlipuko
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